![](https://www.thaiplastics.org/img/content_attachment/file_storage/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%95_230828_8.jpg?1693241236751)
วันที่ 28 สิงหาคม 2566 วิทยาลัยเทคนิคมาบตาพุด จัดให้มีแผนพัฒนาคุณภาพสถานศึกษา พ.ศ. 2566 – 2569 (ระยะ 4 ปี) ภายใต้วิสัยทัศน์ “ผู้นำการผลิตและพัฒนากำลังคนอาชีวศึกษาเฉพาะทางสมรรถนะสูง” โดยเพิ่มความเป็นเฉพาะทาง “ด้านพลาสติก” เพื่อจัดการเรียนรู้ให้กับนักเรียนนักศึกษารองรับธุรกิจอุตสาหกรรมด้านพลาสติกในปัจจุบันและอนาคต จึงได้จัดกิจกรรมการศึกษาดูงาน ณ สถาบันพลาสติก เพื่อเสริมความรู้ความเข้าใจงานอุตสาหกรรมพลาสติกให้มีความทันสมัยทันต่อเหตุการณ์รองรับการพัฒนาบุคลากรของอุตสาหกรรมสู่อนาคต
ภายในกิจกรรม นายวีระ ขวัญเลิศจิตต์ ผู้อำนวยการสถาบันพลาสติก ได้ให้การต้อนรับ คณะศึกษาดูงานจากวิทยาลัยเทคนิคมาบตาพุด นำโดยท่าน ดร.ศิริ จิระพงษ์พันธ์อดีตรัฐมนตรีว่า การกระทรวงพลังงาน ที่ปรึกษาโครงการพัฒนาช่างเทคนิควิศวกรรมเคมี (V-ChEPC) วิทยาลัยเทคนิคมาบตาพุด พร้อมด้วย ดร.สิริชัย นัยกองศิริ ผู้อำนวยการวิทยาลัยเทคนิคมาบตาพุด และคณะทำงานของวิทยาลัยเข้าเยี่ยมชมพื้นที่จากสถาบันพลาสติกและอัพเดตแนวโน้มที่สำคัญของอุตสาหกรรมพลาสติก เพื่อเตรียมความพร้อมในการจัดทำหลักสูตรของอุตสาหกรรมเพื่อบุคลากรในอนาคต
![](https://www.thaiplastics.org/img/content_attachment/file_storage/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%95_230828_7.jpg?1693241274413)
![](https://www.thaiplastics.org/img/content_attachment/file_storage/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%95_230828_5.jpg?1693241295803)
![](https://www.thaiplastics.org/img/content_attachment/file_storage/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%95_230828_6.jpg?1693241333693)
DIPROM ITC และ สถาบันพลาสติกพร้อมเป็นหนึ่งหน่วยงานสำคัญในการขับเคลื่อนและพัฒนาบุคลากรในอุตสาหกรรมพลาสติกให้พร้อมด้วยความรู้ ความเข้าใจและทักษะที่สำคัญเพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการขับเคลื่อนอุตสาหกรรมพลาสติกก้าวสู่อนาคตได้อย่างยั่งยืน